Sau hơn 5 năm kể từ đợt bàn giao đầu tiên, Vinhomes Grand Park không còn là câu chuyện "mua chờ tăng giá" nữa. Tính đến cuối năm 2024, đại đô thị 271 ha này đã có hơn 60.000 cư dân sinh sống, và chính dòng người ở thật đó tạo ra một thị trường cho thuê vận hành mỗi ngày — thứ mà nhiều dự án mới mở bán chưa thể có. Nhưng khác với giá bán vốn còn có kênh tham chiếu, giá thuê tại Grand Park không tồn tại một bảng giá chính thức nào. Bài viết này vì thế không hứa hẹn một con số tỷ suất đẹp, mà chỉ cho bạn cách đọc đúng thị trường thuê ở đây: khách thuê là ai, phân khu nào hợp với bài toán cho thuê, và cách tự tính tỷ suất bằng số liệu kiểm chứng được tại thời điểm bạn mua.

Khách thuê ở Grand Park là ai?
Nhóm khách thuê bền nhất đến từ chính hệ sinh thái nội khu. Đó là phụ huynh và giáo viên gắn với hệ thống trường Vinschool gồm hai cơ sở đã hoạt động từ 2022 và 2023; là nhân sự làm việc tại Vincom Mega Mall, VinWonders và các đơn vị vận hành trong khu; là các gia đình trẻ làm việc ở khu Đông TP.HCM, đi lại bằng VinBus trung chuyển ra Metro số 1. Điểm chung của các nhóm này là họ thuê vì tiện ích đang chạy thật mỗi ngày — công viên 36 ha, trung tâm thương mại mở cửa từ 6/2024, khu vui chơi khai trương 12/2024 — chứ không phải vì lời quảng cáo về tương lai. Nhu cầu thuê vì thế ít mang tính đầu cơ và ổn định theo năm học, theo chu kỳ tuyển dụng hơn là theo sóng thị trường.
Phân khu nào cho thuê tốt: nhìn từ số vốn phải bỏ ra
📩 Nhận danh sách căn chuyển nhượng giá tốt qua Zalo — gửi trong ít phút, miễn phí
Bài toán cho thuê luôn bắt đầu bằng giá mua, và ở Grand Park mức vốn chênh nhau rất rõ giữa các phân khu. Theo giá chuyển nhượng tham khảo căn studio trên kênh market.vinhomes.vn (9/2026), The Rainbow ở mức 1,8–2,2 tỷ đồng và The Origami 1,9–2,4 tỷ đồng — đây là hai cụm căn hộ lớn nhất khu với hơn 10.000 căn mỗi cụm, vốn vào thấp nhất nên cùng một mức giá thuê thị trường, tỷ suất trên vốn sẽ dễ đạt hơn, và lượng khách tìm thuê studio, căn nhỏ cũng đông nhất. Nhóm The Beverly Solari (2,1–2,5 tỷ) và Glory Heights (2,3–2,6 tỷ) mới hơn, chuẩn căn hộ cao hơn, hợp với khách thuê là gia đình nhỏ sẵn sàng trả thêm cho chất lượng sống. The Opus One ở mức 3,1–3,3 tỷ cho căn studio: căn đẹp và mới nhất, giá thuê tuyệt đối có thể cao nhất khu, nhưng vốn bỏ ra lớn khiến tỷ suất phần trăm thường mỏng hơn nhóm vốn thấp — đây là lựa chọn thiên về giữ tài sản và ở trải nghiệm hơn là tối ưu dòng tiền thuê. Khu thấp tầng The Manhattan và The Manhattan Glory lại là một thị trường khác: khách thuê gia đình ở dài hạn, số căn rao ít và vòng quay chậm.

Giá thuê và tỷ suất: vì sao bài viết này không chốt một con số?
Vì không có nguồn chính thức nào công bố giá thuê tại Grand Park. Giá rao trên các kênh thứ cấp thay đổi theo tháng, theo mức nội thất và theo mùa — đầu năm học và cuối năm thường khác hẳn giữa năm. Bất kỳ ai cam kết với bạn một tỷ suất cố định kiểu "x%/năm, cam kết" đều đang dùng con số của thời điểm khác, hoặc của một căn cụ thể khác, để bán căn của bạn. Cách làm đúng là tự tính tại thời điểm giao dịch theo công thức: tỷ suất gộp năm bằng giá thuê tháng nhân 12, chia cho tổng vốn bỏ ra gồm giá mua cộng chi phí hoàn thiện nội thất ban đầu. Sau đó trừ hao ít nhất một tháng trống nhà mỗi năm và các chi phí vận hành nêu ở phần dưới, bạn mới có tỷ suất thực tế gần đúng.
Để có tử số đáng tin, hãy khảo sát 10–15 tin rao cùng tòa, cùng loại căn tại đúng tuần bạn định mua; hỏi hai đến ba đơn vị môi giới đang hoạt động trong khu về giá đã giao dịch gần nhất thay vì giá đang rao; và hỏi ban quản lý hoặc cư dân đang ở về thời gian trung bình tìm được khách thuê cho loại căn đó. Ba lớp kiểm chứng này mất của bạn một buổi, nhưng đáng giá hơn mọi bảng tính màu hồng.
Những khoản chi âm thầm ăn vào lợi nhuận thuê
Một là chi phí nội thất ban đầu: căn nhận bàn giao ở mức hoàn thiện cơ bản muốn cho thuê được giá phải đầu tư thêm nội thất và thiết bị, khoản này phải tính vào mẫu số của công thức tỷ suất. Hai là phí quản lý trong thời gian căn trống khách — chủ nhà vẫn phải đóng đều, nên mỗi tháng trống nhà ăn trực tiếp vào lợi nhuận cả năm. Ba là phí môi giới cho mỗi lần ký hợp đồng thuê mới, và bốn là chi phí sửa chữa, thay thế thiết bị hao mòn giữa các đời khách thuê. Cộng đủ bốn khoản này, tỷ suất thực tế thường thấp hơn con số quảng cáo một khoảng đáng kể — và đó là khoảng bạn cần biết trước khi mua, không phải sau.
DuanVinhomes.vn là kênh thông tin và tư vấn độc lập, không phải kênh bán hàng chính thức của Vinhomes Grand Park. Khi bạn liên hệ, đội tư vấn sẽ gửi kèm giỏ căn chuyển nhượng hiện có cùng khảo sát giá thuê mới nhất tại thời điểm đó để bạn tự đối chiếu, thay vì một cam kết tỷ suất in sẵn.

Đọc thêm: thuê Vinhomes Grand Park.
Câu hỏi thường gặp
Giá mua tham khảo để tính bài toán cho thuê ở Grand Park là bao nhiêu?
Theo kênh market.vinhomes.vn (cập nhật 9/2026), giá chuyển nhượng tham khảo toàn khu khoảng 45–100 triệu/m²; căn studio: The Rainbow 1,8–2,2 tỷ, The Origami 1,9–2,4 tỷ, The Beverly Solari 2,1–2,5 tỷ, Glory Heights 2,3–2,6 tỷ và The Opus One 3,1–3,3 tỷ. Giá từng căn thay đổi theo tòa, tầng, hướng và nội thất.
Có bảng giá thuê chính thức tại Vinhomes Grand Park không?
Không. Cho thuê tại Grand Park là thị trường thứ cấp giữa chủ căn và khách thuê, không có bảng giá do chủ đầu tư công bố. Giá thuê cần được khảo sát từ tin rao và giao dịch thực tế tại thời điểm bạn mua, theo cách kiểm chứng ba lớp được hướng dẫn trong bài.
Phân khu nào của Grand Park bàn giao mới nhất?
The Opus One — phân khu cao cấp nhất và cũng là phân khu cuối cùng của đại đô thị, do Vinhomes hợp tác cùng tập đoàn Samty (Nhật Bản) — bắt đầu bàn giao từ tháng 3/2026. Các phân khu trước đó đều đã bàn giao và có cư dân sinh sống ổn định.
Khách thuê ở Grand Park đi Metro số 1 bằng cách nào?
Tuyến Metro số 1 không có nhà ga nằm trong dự án. Cư dân và khách thuê đi xe buýt điện VinBus (các tuyến GRP1, D4, GRP3) trung chuyển ra nhà ga, từ ga về trung tâm Quận 1 mất khoảng 15–30 phút tùy điểm đến — đây là một trong những lý do nhu cầu thuê tại khu này duy trì ổn định.